Trúng xổ số có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

by thuylt | Posted on Thứ Năm, Tháng Sáu 18th, 2015

Câu hỏi: Tôi vừa mới trúng thưởng xổ số miền bắc với giá trị giải thưởng là 30 triệu đồng. Tôi có phải đóng thuế gì không và nếu có thì mức đóng là bao nhiêu?

>> Thống kê kết quả xo so ben tre nhanh nhất

xoso

Kết quả xổ số

Công ty Luật Vinabiz trả lời như sau:

Khi bạn trúng thưởng xổ số với giá trị giải thưởng là 30 triệu đồng thì bạn sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân, mức đóng là 2 triệu đồng.

Điểm a, khoản 6, Điều 3, Luật thuế thu nhập cá nhân hiện hành có quy định về thu nhập chịu thuế, theo đó thu nhập từ trúng thưởng xổ số (xskg) sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Điều 15 Luật này cũng quy định, đối với phần thu nhập do trúng thưởng trên 10 triệu mà cá nhân nhận được theo từng lần trúng thưởng thì sẽ phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

Điểm c, khoản 2, Điều 23 Luật này cũng có quy định cụ thể mức thuế suất đối với thu nhập từ trúng thưởng là 10%.

Như vậy, căn cứ theo các quy định trên, số tiền thuế bạn phải nộp là:

(30 triệu – 10 triệu) x 10% = 2 triệu đồng.

>> Xem : du doan xo so mien bac hôm nay

Tags